ตัวอย่างการทำบัญชีรายรับรายจ่าย

ครูทำให้ดูเป็นตัวอย่างนะคะ..ทำสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ทำให้จนถึงเดือนปัจจุบันให้น้องทำบัญชีด้วย

บัญชีรายรับ-รายจ่าย

ว/ด/ป

รายการ

รับ

จ่าย

คงเหลือ

หมายเหตุ

14/6/55 รับเงินจากสมาชิกจำนวน 5 คนๆละ 200.- 1,000.   1,000.-  
16/6/55 1.ซื้อน้ำตาล 6 กิโลกรัมๆละ 22.50   145.- 855.-  
  2.เกลือป่น 1 ถุง   5.- 850.-  
  3.แพคติน 1 กระปุก 50 กรัม   65.- 785.-  
  4.ขวดบรรจุน้ำผลไม้ 2 แพคๆ 40   ขวดๆละ 135.   170.- 615.-  
  5.ขวดบรรจุแยม 5 แพคๆ 10   ขวดๆละ 46.   230.- 385.-  
  6.ถุงบรรจุข้าวเกรียบ 1 แพคๆละ 65.-   65.- 320.-  
  7.ถุงบรรจุมะเกว๋นกวน 1แพคๆละ 55.-   55.- 265.-  
  8.กระดาษห่อมะเกว๋น 1 โหลๆละ 24.-   24.- 261.-  
  9.น้ำมันพืช 6 ขวดๆละ 38.-   228.- 33.-  
  10.พริกไทยป่น 1 ขวด   12.- 21.-  
18/6/55 1.ขายน้ำมะเกว๋นพร้อมดื่ม 40 ขวดๆละ   7.- 280.-   301.-  
  2.ขายแยมมะเกว๋น 10 ขวดๆละ 10.- 100.-   401.-  
  3.ขายข้าวเกรียบมะเกว๋น 50 ถุงๆละ   4.- 200.-   601.-  
  4.ขายมะเกว๋นกวน 50 ถุงๆละ 4.- 200.-   801.-  
23/6/55 1.ซื้อน้ำตาล 6 กิโลกรัมๆละ 22.50   145.- 656.-  
  2.น้ำมันพืช 6 ขวดๆละ 38.-   228.- 428.-  
25/6/55 1.ขายน้ำมะเกว๋นพร้อมดื่ม 40 ขวดๆละ   7.- 280.-   708.-  
  2.ขายแยมมะเกว๋น 10 ขวดๆละ 10.- 100.-   808  
  3.ขายข้าวเกรียบมะเกว๋น 50 ถุงๆละ   4.- 200.-   1008.-  
  4.ขายมะเกว๋นกวน 50 ถุงๆละ 4.- 200.-   1208.-  
           
           

 

 

 

About these ads

ใส่ความเห็น

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Connecting to %s

ติดตาม

Get every new post delivered to your Inbox.

%d bloggers like this: